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   JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

         WIZARA YA KILIMO 

 
                                 MAMLAKA YA UDHIBITI WA NAFAKA 
                                    NA MAZAO MCHANGANYIKO 

TAARIFA KWA UMMA 
 

UFUNGUZI WA MSIMU WA UNUNUZI WA ZAO LA CHOROKO KWA MSIMU 
2024/2025 NA UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI MAZAO, WAKULIMA 

WAKUBWA NA VITUO VYA KUKUSANYIA MAZAO. 
 
Msimu wa ununuzi wa zao la choroko kwa mwaka 2024/2025 utafunguliwa rasmi tarehe 
29 Januari 2025. Minada itaanza kufanyika kwenye Mikoa ya Mwanza, Simiyu, 
Shinyanga, Mara na Geita. Taarifa zaidi za minada zitatangazwa kwenye tovuti na kurasa 
za mitandao ya kijamii za Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(COPRA) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX).  
 
Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(1), na 4(2)(e), (f), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa Chakula 
ya Mwaka Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko Sura ya 249 , Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB), Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) wametoa 
Maboresho ya Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na 
Ufuta Toleo la 3 – 2025. Mwongozo huo pamoja na mambo mengine unalenga kulinda 
ubora wa mazao ya dengu, choroko, mbaazi, soya na ufuta pamoja na kuongeza wigo wa 
ushiriki na ushindani kupitia minada.  Mwongozo huu unapatikana kwenye kiunganishi 
https://www.copra.go.tz/publications/guidelines.  
 
MATAKWA YA USHIRIKI WA WAKUSANYAJI MAZAO NA WAKULIMA WAKUBWA 
 
Mwongozo huo umeainisha ukusanyaji wa mazao kwa Njia kuu mbili ambapo mazao 
yatakusanywa kupitia ushirika au kupitia wakusanyaji /wakulima wakubwa waliosajiliwa 
na COPRA. Ili washiriki kwenye biashara ya mazao hayo, wakusanyaji mazao/wakulima 
wakubwa, mwongozo umeweka taratibu zifuatazo.  

1. Kuwa na leseni ya biashara; 
2. Kujisajili na COPRA kupitia kiunganishi cha asds@kilimo.go.tz  au maafisa wa 

COPRA walio katika ofisi za mikoa/kanda husika 
3. Kutambulisha vituo vya kukusanyia mazao watakavyovitumia kwa COPRA; 
4. Kununua mazao kutoka kwa wakulima kwa bei isiyopungua bei elekezi itakayokua 

inatangazwa na COPRA kila wiki; na 
5. Kufuata taratibu zote zilizowekwa kwenye Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya 

Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 – 2025 pamoja na kiambatisho 
chake Na. 1 vinavyopatikana kupitia kiunganishi cha 
https://www.copra.go.tz/publications/guidelines.  
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URASIMISHAJI WA GHALA 
Wakusanyaji wa mazao na wakulima wakubwa wataruhusiwa kurasimisha ghala zao ili 
zitumike kama ghala kuu za minada iwapo zitakidhi vigezo vilivyowekwa na Bodi ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala. Vigezo hivyo vinapatikana  kupitia kiunganishi 
https://www.wrrb.go.tz/publications/forms.  
 
Wakulima na wadau wengine watakaoendelea kutumia mfumo wa ushirika wataendelea 
kukusanya mizigo yao kupitia Vyama vya msingi (AMOCs) na baadae kwenda ghala kuu 
ambapo minada itafanyika.  
 
MATAKWA KWA WANUNUZI 
Kwa upande wa wanunuzi watakaoshiriki kwenye minada, watatakiwa  kujisajiliwa na 
COPRA na kuweka kinga ya dhamana kama ilivyoainishwa katika Maboresho ya 
Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 
3 – 2025,  kupitia Soko la Bidhaa Tanzania TMX kwa utaratibu utakaowekwa na Soko hilo.  
 Wanunuzi wadogo wanaweza kushiriki minada kwa kupunguziwa dhamana ili 
kuchochea ushiriki wa wazawa kwenye biashara hiyo ya mazao.  
 
KUKIDHI MATAKWA YA KUSAFIRISHA MAZAO NJE YA NCHI 
Kupitia mwongozo huo itambulike kuwa vibali vya kusafirishia mazao nje ya nchi 
(Export Permit) vitakatolewa kwa mizigo ambayo mauzo yake yamepita kwenye mfumo 
wa stakabadhi za ghala na minada ya kidijitali pekee. 
 
Kwa muktadha huo, umma unatangaziwa kuwa ni marufuku kununua zao la choroko 
pasipo kufuata taratibu zilizowekwa katika Mwongozo wa Biashara kwa Mazao ya 
Dengu, Choroko, Mbaazi, Soya na Ufuta Toleo la 3 – 2025. Aidha, msafirishaji wa zao 
la Choroko atatakiwa kuwa na Hati ya utoaji wa mazao ghalani inayopatikana mara 
baada ya mnada kufanyika na malipo kwa wakulima kufanyika.  
 
Kwa maelezo ya ziada tafadhali wasiliana nasi kupitia barua pepe: info@copra.go.tz.    
 
Imetolewa na:  

 
 
 
Irene M. Mlola 
MKURUGENZI MKUU 
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